Phổ biến, hướng dẫn việc thực hiện pháp luật

Thứ Tư (21/11/2018 | 07:00 GMT + 7)

Tìm hiểu: Một số quy định xử lý vi phạm trong lĩnh vực giao thông đường bộ đốI vớI ngườI đIều khiển xe mô tô, gắn máy

Câu 1. Hỏi: Vi phạm nồng độ cồn khi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy bị xử phạt như thế nào?

Trả lời: Theo quy định tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở;

2. Ngoài bị xử phạt tiền, người vi phạm còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng.

Câu 2. Hỏi: Điều khiển xe mô tô, xe gắn máy chạy quá tốc độ quy định bị xử phạt như thế nào ?

Trả lời: Theo quy định tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

1. Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy chạy quá tốc độ quy định có thể bị phạt đến 4000.000 đồng;

2. Ngoài bị xử phạt tiền, người vi phạm còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Câu 3. Hỏi: Điều khiển xe mô tô, xe gắn máy sai làn đường bị xử phạt như thế nào ?

Trả lời: Theo quy định tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP: phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định.

Câu 4. Hỏi: Điều khiển xe mô tô, xe gắn máy không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông bị xử phạt như thế nào ?

Trả lời: Theo quy định tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

1. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;

2. Ngoài bị xử phạt tiền, người vi phạm còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Câu 5. Hỏi: Điều khiển xe mô tô, xe gắn máy đi ngược chiều bị xử phạt như thế nào ?

Trả lời: Theo quy định tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

1. Phạt tiền 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy) đi ngược chiều;

2. Ngoài bị xử phạt tiền, người vi phạm còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Câu 6. Hỏi: Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không ?

Trả lời: Theo Điều 260 Bộ luật Hình sự năm 2015 đã được sửa đổi, bổ sung năm 2017:

Người tham gia giao thông đường bộ vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác (tính mạng hoặc gây thương tích hoặc tổn hại sức khỏe hoặc gây thiệt hại tài sản) tùy theo mức độ phạm tội có thể bị phạt tiền đến 100.000.000 đồng, phạt tù đến 15 năm.

Như vậy tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Các tin bài khác:




Số lượt truy cập

0 0 0 4 8 5 8 4 2